Động hóa học

Phương án A: H2O + SO3 -> H2SO4 Phương án B: 2H2O + SO3 -> H2SO4 + H2O Phương án A được hiểu như là cơ chế trực tiếp một giai đoạn phương án B được hiểu như tiến hành theo quá trình 2 giai đoạn dưới đây: SO3 + H2O <-> SO3.2H2O nhanh (có K1 theo chiều thuận còn K-1 theo chiều nghịch) SO3.2H2O -> H2SO4 + H2O chậm (có K2) Hãy lý luận và dự đoán bậc của phương án A và phương án B Giúp mình với! Thanks!

Phương án A : Tốc độ phản ứng : k.[SO3].[H2O] , phản ứng là bậc 2 Phương án B : Tốc độ phản ứng : k.[SO3].[H20]^2 ( do giai đoạn chậm quyết định tốc độ phản ứng ) , phản ứng là bậc 3

Nhưng bạn ơi! Theo mình hiểu thì bậc phản ứng là xác suất va chạm giữa các cấu tử mà! Nếu như zậy lý luận này chỉ mang tính giả sử thui đúng ko? Chưa chính xác lắm!

Mọi Người giúp mình bài này lun nha: Cho phản ứng A + B =C với nồng độ A là 0,01 M và nồng độ B là 0,02 M biết sau 25 phút thì lượng chất C tạo thành bắng 10% khối lượng hố hợp . Nếu giữ nguyên lượng chất A là 0,01M và giảm lượng chất B còn 0,01M thì sau bao lâu thì cũng thu được lượng C là 10% hỗn hợp đó : A. 4 phút b. 10 phút C. 15 phút D . 5 phút

Câu này khó hì. nếu giải chắc mất thời gian đây. Trường hợp 2 vận tốc pứ giảm đi 2 lần và khối lượng chất C cũng giảm (do khối lượng hỗn hợp giảm)-> thời gian sẽ giảm hơn 2 lần (tức là sẽ nhỏ hơn 12,5phút)Loại C. Mình chỉ suy luận và chọn đáp án B là phù hợp nhất! Tình cụ thể thì chưa được! Hihi

Mọi người tìm cách giải chi tiết hộ cái . Mình ngĩ mãi không gia

Muốn làm bài này không phải dễ, mình chỉ nghĩ được đến đây Coi bậc động học của phản ứng là 2 => k=1/t(b-a)ln[b(a-x)/a(b-x)] (a,b là nồng độ ban đầu của A,B, x là lượng mất đi) A + B --------> C x x x Ta thấy tổng khối lượng của hệ không đổi, mC =10% m hỗn hợp => x(A+B)/(0,01A + 0,02B)=10% Rõ ràng là không thể tìm ra giá trị của x để thay vào biểu thức tính k để tìm k, mà không tìm được k thì không thể tìm ra kết quả