Đâu là con đường của dân chuyên hoá ?

hóa học chia làm nhiều loại : như hữu cơ , vô cơ , hóa lý , hóa đại cương , hóa phân tích … mỗi ngành có một đặc điểm riêng một vẻ riêng . tuy nhiên người yêu thích môn hóa sẽ biết chọn cho mình con đường nào thix hợp . nhưng bước vào đầu những năm ngồi dưới mái trường học hóa lựa chọn vào con đường hoá chuyên để học tập hưng để rồi khi lên tới đại học gần 90% kiến thức học đc vứt đi . tính ra mà nói học hoá chuyên từ thưở còn bé tí như vậy để mai sau có 2 con đường là nghiên cứu và dạy học . Nghiên cứu thì ở Việt Nam chỉ có đói mà thôi còn bay ra nước ngoài thì bắt lợi hơn người khác vì nước ta chủ trương mua đồ thí nghiệm nhưng “cấm xài” như vậy là thua lun . con đường dạy học nghe có vẻ sung sướng vì dạy học cũng có thu nhập rất khá nhưng nếu ăn noi 1ko trôi chảy ko có pp dạy thì có giỏi tới mấy cũng chẳng có mấy que tới học . còn nếu nói học hoá chuyên để vào đh thì sai lầm vì vào đh ko chỉ có môn hoá mà còn nhìu môn khác với lại mình ứng dụng kiến thức phổ thông vào chương trình đh đâu nhiều mún vào đh thì chỉ cần học đủ là đc đâu cần phải chuyên . vậy đâu sẽ là con đường của dân chuyên hoá ??? tuy nhiên với lóng đam mê và nhiệt huyết của dân hoá chúng ta thì chuyện đó cần gì cơ chứ . hóa học là một môn khoa học thực nghiệm lý thú và có một sức hút kì lạ đối với những người yêu nó . còn việc sau này ư . học hỏi bác Bin về nhá mua vài kí kali làm chục trái bom đem vô ngân hàng là đc chứ gì … con đường hoá chuyên xem ra cũng vui nhỉ .:danhnguoi

Nói năng nhảm nhí, thiển cận, tư tưởng phản động. Đề nghị admin hay mod move vào thùng rác.

xin lôi đã để bạn nghĩ như vậy thật sự mình ko có ý suy nghĩ như bạn đâu , bản thân mình cũng là một người yêu nước như bạn và bài viết trên thực sự là trải nghiệm thực tế của một số bạn sinh viên đh . thực sự mà nói nếu bạn suy nghĩ và đã từng trải qua những cuộc chật vật trong các kì thì hoá lớn như HSG TP hay QG hoặc 30/4 chẳng hạn rồi lên đh bạn sẽ thấy kiến thức của mình học chẳng ứng dụng đc gì

:)) Học không bao giờ là thừa cả :24h_084:

Cảm thấy thật sự yêu môn học thì cứ học thôi, ai bắt phải đi thi? ai bắt phải ứng dụng gì trong lý thuyết học đại học, mà liệu you đã chọn đúng trường đúng ngành với sở thích của mình hay chưa :24h_080:

có lẽ anh nói đúng em củng chỉ mới có cơ hội tiếp xúc với môi trường đại học chứ em chưa đủ tuổi vào đh . nhưng em chỉ thắc mắc yêu thix là một chuyện , học ko thừa là một chuyện nhưng kiến thức học đc ko lẽ để đó chơi sao , học mà ko ứng dụng rồi kiến thức cũng mai một . em hiện h đang học hoá vô cơ và hoá phóng xạ nên mong các anh định hướng dùm em lun nghen . em củm ơn .

Chú nên hiểu rõ hơn ý kiến của Duy, hai năm cầm trên tay hai giải quốc gia đấy :)) . Học không bao giờ là thừa, kiến thức dù tích lũy ở đâu cũng không bao giờ là vứt đi cả .

Hóa học là môn học thực nghiệm, nhưng thực nghiệm phải có lý thuyết dẫn đường. Cần có nền tảng lý thuyết trước khi đặt vấn đề ứng dụng nó vào thực tiễn. Những bạn thi QG, QT luôn có tầm hiểu biết lý thuyết cao hơn, điều đó giúp cho việc tiếp cận lý thuyết Hóa trong môi trường ĐH nhẹ nhàng hơn những người khác, và việc học đối với các bạn đó sẽ không phải quá phức tạp, và thời gian rảnh đó các bạn ấy hầu hết đều tham gia nghiên cứu, để được tiếp cận với thực tế, kiểm chứng với những gì được học. Đó là với các bạn sau này lên DH vẫn theo Hóa.

Còn với những người không học Hóa sau khi lên ĐH ? Những gì họ đã học ở thời phổ thông cũng rất có giá trị, giá trị đó không phải là kiến thức, mà chính là kỹ năng làm việc, kỹ năng đặt vấn đề và xử lý tình huống mà họ đã được trui rèn từ các kỳ thi khắc nghiệt ở phổ thông.

Nói tóm lại, học Hóa chuyên sâu không phải là một điều vô nghĩa, nó giúp cho ta có kiến thức, và quan trọng hơn là kỹ năng tự đào sâu suy nghĩ, tự tìm cho mình con đường phù hợp để tiếp cận vấn đề. Quan trọng là ta sử dụng những gì đã được biết để làm gì mà thôi.

Sẽ có người phản đối những luận điểm này, nhưng tôi nghĩ nó không phải là sai, vì đó là những gì tôi quan sát, ghi chép và cảm nhận được trong quá trình dìu dắt các học sinh của tôi, từ cấp phổ thông tham dự kỳ thi HSGQG cho đến cả bậc Đại học, cho dù những học sinh ấy sau này có còn học Hóa hay không.

kiến thức đó không bỏ đi đâu . Khi bạn đã nắm vững kiến thức ở phổ thông lên học ĐH sẽ thoải mái hơn đi sâu hơn.Bạn có thể thực hành gì khi kiến thức chưa có?:020: . Hóa học có mặt trong tất cả các mặt của cuộc sống và trong công ngiệp lý do dưới cấp 3 bạn ít ứng dụng vì kiến thức cấp 3 chỉ sơ khai chưa đủ hiểu được các vấn đề của hóa và ứng dụng. Phóng xạ được xếp vào vật lý.:hocbong (

Dù không thể “trông mặt” nhưng mình vẫn “bắt hình dong” các bạn được. Tư tưởng của mình cũng thế: “Học không bao giờ thừa”. Bạn có thể học Vô Cơ, ra làm phân tích viên ở một phòng thí nghiệm nào đó. Bạn cũng có thể học Phân Tích, ra trường làm ở công ty xi-măng. Các công ty vẫn tuyển dụng trái khoáy như vậy. Họ không quan tâm đến chuyên ngành, thậm chí có sếp còn tuyên bố: “Je m’en fout a diploma”, họ không quan tâm đến bằng cấp ở nước VN mình, họ quan tâm đến khả năng thực thụ. Mà, phải thừa nhận một điều, cách nhìn người, chọn người của các sếp đáng nể thật, nhất là các sếp Châu Âu và Nhật Bản. Chỉ cần 1-2 tiếng nói chuyện phỏng vấn, họ chọn trúng phóc người có thể làm được việc. Nói vậy để đưa ra kết luận thế này, nếu bạn học nghiêm túc, sẽ có người nhìn ra bạn trong số hàng chục, thậm chí hàng trăm ứng cử viên. Không phải đắn đo về chuyện nghề nghiệp tương lai chi cho xao lãng đầu óc, trong khi việc hiện tại là học chứ không phải xin việc làm. Quan trọng là bạn thích gì, đam mê gì. Nói thêm chút nữa là có bạn học Hoá, có bạn học Lý, cuối cùng ra làm designer, hoặc đi ráp máy vi tính ‘dạo’. Thích gì thì làm nấy thôi, học để đầu óc mình khỏi gỉ, chứ đừng có lo là học sẽ phí. Nó chỉ phí khi bạn bỏ ra 4 năm công sức + tiền bạn để thu được cái vốn kiến thức mà lẽ ra với khả năng của bạn, chỉ cần tập trung trong 6 tháng. Cái này gọi là tự bạn làm phí thời gian của bạn, không ai giúp được.

thấy mấy anh chị nói mà lòng em lưỡng lự và trao đảo, em suốt ngày cứ ôm vô sách Hóa, nó như 1 cái thứ ghiền hay sao áh( ngay cả thi cũng thế), nhà em nói rằng mún thi ĐH phải học đều, em rất thích Hóa, mấy anh chị giới thiệu cho em cái nghề mà ngay từ bây giờ em chịu học nó sẽ giúp em sau này, ^.^

bạn quan thanh đi làm dược là tốt nhất đó bạn .Cần thêm vốn anh văn và sinh học nữa là được .Nghề này vừa có nhiều tiền vừa có cơ hội tiếp xúc với các đối tác nước ngoài ! Mình nghe nói là nghề này thường xuyên tiếp xúc với hóa nhiều ,nên chắc là đúng hướng đi của bạn

em ko theo ngành dược đâu, vì học dở môn sinh nữa, ông mình cũng khuyến khích thế, định theo Hóa dầu, sau này cũng kiếm dc nhiều tiền ( mơ mộng)^.^

những nghành chuyên về hóa thì điều kiện làm việc ở nước ngoài nhiều nhưng mà trong việc nam thì không có .Hiện nay hóa dầu ở việt nam vẫn chưa phát triển lắm đâu .Chưa có đủ công nghệ và kinh phí .Bạn nên mua cuốn tủ sách hướng nghiệp của kim đồng vê đọc

Hiện nay hóa dầu ở việc nam vẫn chưa phát triển lắm đâu Việt Nam hiện nay có cả nhà máy lọc dầu rồi bạn. Đang dự định xây thêm. Ngành này có hứa hẹn trong tương lai đây.

Hai chữ Việt Nam không nên viết sai nhé

muốn thi vào ngành hóa dầu thì phải thi vào trường đại học nào và ở đâu ?

Theo chú quocbao thì Hóa học hơi hẹp nhỉ, nghe chú đang học ở Phổ Thông mà cứ thích phán lung tung “điều kiện làm việc ở nước ngoài nhiều nhưng mà trong việc nam thì không có” thấy hơi chướng.

Có giải thích bây giờ cũng nản, tốt nhất cứ phấn đấu cho lên được Đại học, rồi theo Khoa học tự nhiên (University of Science) hay Bách Khoa (University of technology) thì lúc đó mọi người ở đây nói về nghề nghiệp, việc làm chú dễ tiếp thu hơn.

Về hai khái niệm Science với Technology khác nhau chỗ nào thì … wiki thẳng tiến.

muốn thi vào ngành hóa dầu thì phải thi vào trường đại học nào và ở đâu ?

Hóa dầu ở KHTN có một môn học, bên BK có ngành Công nghệ hóa dầu và lọc dầu. Mấy cái này google phát ra cả đống. Keyword: Ngành hóa dầu bách khoa thành phố/Khoa học tự nhiên thành phố (hay Hà Nội tùy thích).

Gợi ý tí cho chú sáng ra là ngành vật liệu nói chung hay Polymer, Silicate,… đều là Hóa ọc hết, người ta đi làm ầm ầm khắp chốn.

Xem thêm site vietnamworks.com.vn để khỏi nhìn thiển cận nữa nhé. Chán. :015:

các bạn a! mình là sv nam 1 của trường dh Huế khoa hoá!theo mình thi chúng ta cứ cố gắng học, học thật nhiều vào thì ko lo gì cos tương lai.mình là người rất yêu thích môn hoá từ nhỏ,rất yêu và đam mê…dù sau nay có thế nào đi nưa thì mình vẩn ko nuối tiếc, rầng mình đả thực hiện đc dam mê của mình.theo mình thì chúng ta cứ vận dụng thật tốt nhửng gì đả học để lưa chọn cho mình nghành nghề phù hợp là dc rồi…ko cần lương cao…dù nó vẩn là cần thiết…

Chào mọi người,

Tôi thấy ai cũng có cái lý của mình trong chuyện này cả- Mặt tích cực lẫn tiêu cực. Không sao, sự học là chuyện cả đời. Học không đòi hỏi ai đó phải chỉ học một môn, ngành. Học cũng không phải chỉ là học để thi thố. Học cũng không phải chỉ để kiếm tiền.

Sự học là quá trình tư duy và thực hành. Như thế học không có nghĩa là chỉ học thuộc lòng, làm bài tập, mà nó còn là sự trải nghiệm thực tế, thu thập kiến thức, đúc kết và lại trải nghiệm qua cọ xát thực tế từ những đúc kết. Nó là một cái vòng tròn khép kín.

Học là một cách để giúp chúng ta biết cách sinh tồn, thích nghi tốt hơn với những biến động trong cuộc sống. http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?t=6558

Học cũng để giúp chúng ta khám phá và khai phá khả năng của bản thân. Cao hơn nữa, học giúp chúng ta nên NGƯỜI, nghĩa là có TẦM (Vision) và có TÂM ( Warm hearted).

Chiến thắng chính bản thân mình thông qua sự học là thành công nhất trong đời người.

Giúp đỡ được nhiều người thông qua truyền bá và cỗ vũ cho sự học là tích cóp nhân đức nhiều nhất.

Tìm ra được chân lý của một vấn đề qua sự học là sự giác ngộ của một con người

Chúng ta nên tâm niệm như vậy và hướng tới thì mọi điều chúng ta thấy sẽ luôn luôn là điều tích cực và lạc quan hơn.

Thân,

Hi all ! học vấn ít nhiều đậu rớt không mai sau sự nghiệp có cần không khoa trương học vị âu vô vị ? chỉ tại mỗi ai lựa chọn gì !!

theo mình cứ để tự nhiên thôi, chúng ta bàn về việc đó sao lại ko bàn về triển vọng của các ngành học của chuyên ngành hoá theo manminhtiep biết thì trường tự nhiên mình ko có ngành hóa dầu riêng quê QN mình đang xây dầu DQ nhưng mờ ko biết bao giờ có cho cử nhân đâu, kĩ sư thôi à

"quê QN mình đang xây dầu DQ nhưng mờ ko biết bao giờ có cho cử nhân đâu, kĩ sư thôi à " cái này thì bạn nhầm đấy nhà máy DQ đã xong rồi đang chạy vận hành thôi, không tuyển cử nhân vì nó đang càn kỹ sư vận hành thôi bạn . còn mình biết đầy cử nhân làm hóa dầu ngon lành.thậm chí còn làm vị trí cao là khác đấy!

vô lí vậy, hóa dầu là chỗ của dân BK về kĩ sư mà tui ở QN nên cũng phải bít chút ít chứ còn cử nhân mà vào đc hóa dầu có xưa nay hiếm ko

vedan đang xả nước thải ở đồng nai, nghành hóa nào của mình là có vé ở đó cái đó mới đang nóng