Chuyển hóa nhựa thải thành dầu nhiên liệu

Cả nhà giúp mình với, mình đang làm đề tài tốt nghiệp “Chuyển hóa nhựa thải thành dầu nhiên liệu”, nếu ai có tài liệu thì giúp mình nhé cũng như cho ý kiến về đề tài này nhé!:017:

Chào giapxac,

Theo tôi được biết, đề tài có nội dung đưa ra như trên là rất chung chung và mơ hồ khi so với thực tế. Có lẽ người hướng dẫn đề tài chưa có nghĩ ra được một mục tiêu cụ thể cho bạn hoặc bạn đã không nói đúng đủ nội dung đề tài khi hỏi ra trên diễn đàn này. Giả sử phải nhận làm đề tài này, thì công trình bạn thực hiện ngốn khoảng 4 năm. Tại sao vậy?

Bạn phải xác định và thực hiện rất nhiều bước từ kháo sát , thiết kế và chọn lựa nguyên liệu, xây dựng hệ thống thí nghiệm, thực hiện thử nghiệm, đáng giá sơ bộ, sản xuất thừ pilot, đánhg giá chất lượng, xây dựng chỉ tiêu chất lượng, sản xuất đại trà…

Nội cái bước khảo sát là bạn mất gần 1 năm.

Với sinh viên, bạn chỉ có cao nhất là 6 tháng, liệu bạn có nhắm kham nổi cái đề tài với nội dung chung chung mơ hồ không?

Tôi không hiểu là người cho ra đề tài có hiểu là ta đang có bao nhiêu loại chất thải là nhựa trên thế giới và hiện tại ở VN là như thế nào? Bao nhiêu công nghệ đang được dùng? Có phải xử lý hết tất cả và chỉ dùng một quy trình công nghệ duy nhất?

Bạn cần làm việc thằng thắn với người hướng dẫn đề tài rằng:

• Bạn làm đề tài với mục đích gì: khảo sát sơ bộ về nguyên liệu chăng? khảo sát về quy trình công nghệ chăng? nghiên cứu cải tiến chăng?..

• Nếu là khảo sát thì bạn cần phải hỏi thẳng người hướng dẫn: hiện trạng trong nước hay nước ngoài về nguồn nhựa thải ? Loại gì? Thống kê tin cậy về phân loại và số lượng? Hướng khả thi công nghệ để chọn lựa nguyên liệu xử lý? Tại sao chọn hướng khả thi này? Hoặc:

• Dầu nhiên liệu cụ thể ở đây là dầu gì? Xăng, dầu hôi, dầu mazut, hay gì khác? Chất lượng mong đợi cho mục tiêu là gì? Dùng riêng biệt hay pha trộn? Các chỉ số chất lượng được kỳ vọng của sản phẩm này như thế nào? Hoặc:

• Nếu là nghiên cứu cải tiến: kết quả khảo sát và nghiên cứu cơ bản trước đó đâu? Cái gì chưa đạt cần cải tiến thêm?

• Khảo sát hiện trạng công nghệ thế giới hay ở VN? Đề xuất của người hướng dẫn về vấn đề này cần phải rõ ràng để tránh tình trạng " lo lửng, chung chung" đẩy bạn đến cái thế không biết phải sử dụng trang thiết bị nào phù hợp trong quá trình thực hiện. Cũng như là cơ sở đề xuất hổ trợ kinh phí cho đề tài của bạn.

Thân,

Teppi