Chọn mạch chính???

Trong một mạch thẳng không chứa chức(khoảng 7-8 C) có gắn 1 vòng (thơm hoặc không) thì chọn mạch chính là vòng hay mạch thẳng ạ? Nếu gắn 2 vòng trở lên thì chon cái nao` là chính ? Còn khi mạch thẳng chứa nhièu chức hơn vòng thì lại chọn thế nào? Các bro giúp nhanh nhé, em sắp thi rồi

Nếu mạch thẳng có nhiều C hơn vòng thì chọn mạch thẳng là mạch chính . Vòng là nhóm thế và ngược lại. Đối với 2 hay 3 vòng thì cũng vậy. Nếu mạch thẳng chứa nhiều nhóm chức hơn vòng thì còn xét thứ tự ưu tiên của nhóm chức, chẳng hạn mạch thẳng có chứa nhóm Carboxyl (chức acid) thì chọn làm mạch chính.

1.Nếu có nhiều vòng thì vòng nào được chọn ạ? 2.Nếu vòng và thẳng cùng chứa 1 loại chức,thẳng nhiều chức hơn thì cái nào chính VD: C6H5-CH(CHBr2)-C6H5 thì đọc thế nào

À nhân tiện hỏi luôn:ct kiểu trên có được chọn benzen là chính rồi coi đống còn lại là nhóm thế ko

theo minh thì 1,1-dibromo-2,2-diphenyletan có thể xem benzen la chính cũng dc, tuy nhiên không có ai gọi tên theo kiểu ấy đâu bạn ạh (mình nghĩ vậy) bro khác sẽ giúp bạn thân!

Dây chính là dây có mang nhóm chức hóa học (nếu là đơn chức) hoặc mang tối đa các nhóm chức hóa học (nếu là hợp chất đa chức). Còn tùy vào việc bạn gọi theo danh pháp IUPAC hay danh pháp thông thường (thí dụ DP gốc-chức). Quy tắc chung là như thế, còn áp dụng cho các trường hợp chất cụ thể thì có khác đôi chút. Bạn tìm đọc cuốn Danh pháp HCHC của tác giả Trần Quốc Sơn và Trần Thị Tửu để hiểu thêm, bạn cũng có thể tìm đọc cuốn Cơ sở lí thuyết Hóa Hữu Cơ I của PGSTS Nguyễn Kim Phi Phụng để tham khảo, cuốn này dễ tìm hơn ở các quầy giáo trình của trường ĐHKHTN. Chúc bạn học tốt .

theo mình thi không phải như vậy. Chon dây cacbon làm mạch chính cho tiện còn vòng thì đọc theo danh pháp nhóm chức như vậy khi đọc những hợp chất hữu cơ phức tạp sẽ dễ hơn. Chúc các bạn vui vẻ:noel4 (:noel4 (:noel4 (

Cho em hỏi dihidro benzoquinon đọc là cyclohex-2-en-1,4-dion được ko a

benzoquinon có thể đọc là cyclohexadiendion bạn ạh. tùy vào vị trí =o mà thêm vào.