cấu trúc mạng tinh thể!!!!

đồng có kết tinh mạng tinh thể lập phương tâm diện. tính khối lượng riêng của đồng theo g/cm3. biết rằng nguyên tử Cu có bán kính 1,28 A (angrong), khối lượng mol nguyên tủ của CU là 64 dvC.:24h_046:

biết khối lượng mol tim được khối lượng 1 nguyên tử trong mạng lập phương tâm diện thì các nguyên tử tiếp xúc với nhau ở mặt bên trong 1 ô đơn vị có dạng lập phương gồm có 4 phần 1/2 nguyên tử và 8 phần 1/4 nguyên tử từ đó tính được tổng khối lượng của các phần này(cũng là khối lượng 1 ô đơn vị ) 1 ô đơn vị lại có đường chéo của 1 mặt vuông là 4R suy ra cạnh của ô dv lập phương đó là 2 x căn 2,tính được thể tích của 1 ô đơn vị,rồi lấy M/V=D

nhưng mà em muốn hỏi nữa là: 1A(0)(ăngrong =? cm) thì mới tính dc! hj2! em còn thiêu sót nhiều quá! chỉ mong các bác giúp dỡ thôi ạ! xin cảm ơn trước nhá!

Cái này chịu khó tìm 1 số tài liệu về đại cương mà xem bạn à, 1A=10^-10 m, 1nm=10^-9 m

chính xác rồi đóa bạn. 1 amstrong la` 10^-10 m.mình ngồi vẽ hình ra thì thấy lập phương tâm diện có 4r = a căn 2,tính đc a theo r, ra vô tư lun [MARQUEE]Kjn là vô đối[/MARQUEE]

bài này mình cũng đã học qua từ đội tuyển hóa rồi cụ thể bài giải như sau: Vì là mạng lập phương tâm diện nên mặt cắt của tế bào cơ sở là 4 nguyên tử Thể tích của tế bào cơ sở là Vtt= a^3= (4R/căn2)^3=9.4906x10^-29 khối lượng riêng : d=NxM/(6.02x10^23 xV (tinh thể ))=4481023.914 Kg/m^3 hi vọng là đúng.Thân !

cái này để thi máy tính bỏ túi hoá đây mà thi đại học ko ai hỏi đâu còn cái thằng ZazoR kia tinh vi vừa thui giải thì giải chứ có cần khoe mình ở đội tuyển hoá ko ? lại còn hy vọng là đúng nữa chứ thế chắc là đội tuyển tỉnh thứ 65 rồi haha

Trong 1 ô cơ sở của mạng lập phương tâm diện có 4 nguyên tử Cu mà độ đặc khít của là 74% nên ta có d=n.M/a^3.6,02.10^23 trong đó n là số ng tử trong 1 ô cơ sở , M là nguyên tử khối , a là độ dài của ô cơ sở và a=2 căn 2 r(r là bán kính của Cu) -> d Cu=8,96g/cm^3 .Ah mà zazor quái quỉ nào đó làm sai rồi