Bài toán với cân bằng có 2 pha lỏng, khí

Các huynh có ai làm thực hành bài xác định hằng số cân bằng của p.ư 2Fe3+ + 3I- = 2Fe2+ + I3- thì cho đệ hỏi một chút.Đệ đổ 50ml FeCl3 0,03M vào 50ml KI 0,03M ,sau 30 phút ,lấy 10ml cho vào nước lạnh ,chuẩn bằng Na2S2O3 0,01M (có chỉ thị htb) thì chỉ hết khoảng 8-8,5ml Na2S2O3.khi đấy tính toán được hằng số cân bằng là ~10^6.Xin hỏi có ai làm được khoảng 9,4 -9,7 ml Na2S2O3 không , nếu có thì cho đệ biết kinh nghiệm với.Thank a lot

Nước lạnh bạn phải chuẩn bị sẵn trong thời gian 30 phút ấy luôn :). Nếu sau 30 phút bạn mới cho nước lạnh vào thì mất thời gian lắm ^^ Còn nếu bạn chuẩn được 8 - 8,5mL mà bạn bè trong nhóm Thực hành (Cùng sử dụng hoá chất như bạn) cũng trong khoảng đó thì không nên quá lo lắng đâu. Sai số này là sai số hệ thống, có thể là do hoá chất đấy ("!).

uh , thế cậu có làm bài đấy không , cậu có ra kết quả chính xác hơn mình không :cool (

Cũng tương đói ^^ ! Kinh nghiệm thì nên sang Olympiavn hỏi dhd_111. Ku này làm chuẩn nhất : lgK = 7,91. Quá tuyệt luôn :liemkem (

Bài này có trong kì thi Olympic hóa học vừa rồi đó. Mình làm bài này nhưng mà mãi chẳng ra. Ở nhà thì làm nó ra được 9.3-9.4 nhưng mà khi thi thì chẳng ra được. Chán.Mà bài này cho thêm 40 ml nước lạnh co!!!

Bài toán: Trong PTN người ta điều chế khí clo Cl2 bằng cách cho dung dịch HCl 2M tác dụng với dung dịch K2Cr2O7 1M ở 25oC mà không dùng HCl 1M. Vì sao? Eo(Cr2O72-/Cr3+) = 1.35 V Eo(Cl2/2Cl-) = 1.36 V

======================== 2Cl(-) —> Cl2 + 2e ; Eo1 = -1.36 V Cr2O7(2-) + 14H(+) + 6e —> 2Cr(3+) + 7H2O ; Eo2 = 1.35

6Cl(-) + Cr2O7(2-) + 14H(+) —> 3Cl2 + 2Cr(3+) + 7H2O ; Eo = -0.01

Em phải giải theo cách nào trong 2 cách sau đây (em tự nghĩ ra), hoặc nếu không cách nào cả thì mọi người giúp em nhé:

C1: 6Cl(-) + Cr2O7(2-) + 14H(+) —> 3Cl2 + 2Cr(3+) + 7H2O ; Eo = -0.01 2________1_________2__________?_0 6x_______x_________14x________3x?2x 2-6x_____1-x_______2-14x?____2x

Tương tự với HCl 1M. Tính xem x có lớn không rồi đưa ra kết luận. Chỗ vướng mắc: Những chỗ có dấu hỏi chấm “?” em phải điền gì? Nếu là điều chế khí Cl2 thì làm gì có nồng độ của nó trong dd. Hay em phải điền áp suất của nó. Có phải áp suất đó chính bằng áp suất khí quyển không nhỉ? Mọi người giải đáp giúp em nhé. Cách 2 em đưa lên sau. Em cám ơn nhiều!

Thay ? như màu đỏ ở trên, vì Cl2 ban đầu và Cr3+ ban đầu = 0 (chỉ có Cr2O72- và Cl-) Nói chung cách này ít được sử dụng. Vì phức tạp. Mặt khác vì em không biết định luật hợp thức nên giải theo cách trên sẽ không ra được kết quả (không tin em thử tính mà xem), vì K nhỏ nên k thể giải gần đúng đâu nhé! Đang chờ cách 2 của em!:24h_124:

Nếu thay như vậy thì Cl2 phải trong dd đúng không? Và nếu muốn tính toán với Cl2 khí thì có cần đến hằng số henry không: K(H) = C(Cl2(aq))/P(Cl2(g)). Anh chỉ cho em định luật hợp thức đi, rồi giải giúp em với, chứ cách này của em vô vọng rồi.

Tính E:

E = Eo - (RT/nF)ln { [ p(Cl2)^3 [Cr3+]^2 ] / ( [Cl-]^6*[Cr2O72-]*[H+]^14) }

p(Cl2) và [Cr3+] ban đầu đều bằng 0, giải quyết sao đây ???

Vậy cách 2 của ở đâu? Khí Cl2 thì tính theo Hệ số Henry là đúng rồi, Hệ số Henry (H) thực ra chính là độ tan bão hoà của chất khí (tính theo M) - L. Hihi Mấy cái Eo là dùng để tính Kpư (Vì Eo = const nên K = const. Ok?), không liên quan gì đến E nữa (cách 1). Em bị rơi vào vòng luẩn quẩn rồi! Tốt nhất em tạm cách li mấy bài dạng này đi mấy bữa, khi nào hồi tâm thì quay trở lại! Đừng vội vàng! Chúc em khoẻ, học tốt! Thân!

Anh giúp em giải bài này đi. Em đang cần gấp, sắp thi rồi mà bây giờ kinh nghiệm còn non choẹt thế này thì chắc trượt mất. Giúp em nhé, cám ơn nhiều.

Thực sự cần đó, nhớ giúp nha!

Tôi trình bày cách khác nhé!

• Tính E: Ta có: Cr2O72- + 14H+ + 6e -> 2Cr3+ + 7H2O
    E1 = Eo1 + 14.0,059/6.lg[H+] (1) 2Cl- -2e -> Cl2 E2 = Eo2 - 0,059.lg[Cl-] (2)
  • Với HCl 1M -> [H+] = [Cl-] = 1M, thay vào (1), (2) ta tính được E1, E2.
  • Với HCl 2M -> [H+] = [Cl-] = 2M, thay vào (1), (2) ta tính được E1, E2. Nhận xét:: Rõ ràng C(HCl) thay đổi thì (1), (2) biền thiên ngược nhau.
  • So sánh E1, E2:
  • Nếu E1>E2 -> K2Cr2O7 có tính oxi hoá mạnh hơn Cl2 <-> K2Cr2O7 oxi hoá được Cl- -> Cl2
  • Nếu E1< E2 -> K2Cr2O7 có tính oxi hoá yếu hơn Cl2 <-> K2Cr2O7 không oxi hoá được Cl- -> Cl2 Chúc bạn học tốt! Thân!

Anh Phúc có thể giải thích giúp em tại sao lại không có mặt nồng độ của Cr3+, nồng độ (hoặc áp suất) của Cl2 trong biểu thức nernst để tính E không? Em mắc ở chỗ đó!