trộn bột titan vao nhựa epoxy

Bác nào có tài liêu nào nói về trộn bột titan vào nhựa epoxy bao nhiêu là hợp lý không ạ? em đang rất cần. Mong anh em trong diễn đàn chia sẽ với thanks!:24h_043:

Chào hotm,

Không rõ là bạn nói đến bột titan dioxide hay bột titan không thôi?

Cần nói rõ hơn mục đích sử dụng của bạn, dùng chất liệu này vào cái gì?

Thân,

Teppi

Chào Teppi! Em muốn hỏi cả hai luôn về tính chất lẫn thông số kỹ thuật, anh có tài liệu tiếng việt nói về hai loại trên hay không vây? nếu có cho em xin với hoặc giới thiệu cho em nguông tài liệu. Em có một cầu hỏi nữa? Có phải hiện tại phần lớn chúng ta dùng titan dioxid vào đa phần ngành công nghiệp chẳng hạn như đóng tàu, các thiết bị bôi trơn, mài mòn; còn đối với những chi tiết cần độ bền cao mới dùng đến bôt titan nguyên chất chứ anh?

Chào hotm,

Do câu hỏi của bạn quá chung chung nên tôi chỉ có thể giới thiệu bạn tham khảo ở đây: Titanium - Wikipedia Titanium dioxide - Wikipedia

Người ta không dùng bột titan trộn với nhựa epoxy cho cấu kiện cần độ bền. Titan thường dùng trong dạng hợp kim đạng khối, sợi cho cấu kiện xây dựng, kết cấu chịu lực.

Không biết bạn có thông tin dùng bột titan này cho chi tiết chịu lực ở đâu vậy?

Titan dioxid thường dùng làm bột màu (chất che phủ màu trắng), hoạt chất -xúc tác cho quá trình oxy hóa nhờ UV …

Thân,

Teppi

bột titan dioxid và oxit titan là một phải không anh? hiện nay bột titan các của hàng chào bán có phải là bột titan dioxid không? dạng rutile hay anatase vậy? theo em được biết cấu trúc của titan dioxid gồm có: lõi là TiO2, đến SiO2 tiếp là Al2O3 và cuối cùng lớp bề mặt bảo quản bằng hữu cơ phải không anh teppi?

Chào hotm,

Bạn lưu ý tránh lầm lẫn khi nói bột titan thì nó là titan chứ không phải là titan oxit ( hay titanium dioxide/ titan dioxide)

Titan dioxide dùng làm bột màu cho sơn nước có khác với titan dioxide dùng làm bột màu pha sơn dầu. Cái bạn gọi là cấu trúc thì thực chất là kết quả từ sự phối trộn hóa lý các thành phần titan dioxide, silica và dẫn xuất acid béo để tăng khả năng phânt án hạt màu titan dioxide trong hệ chất mang của sơn, keo,…

Dạng rutile hay anatase - trên thỉ ttrường có cả hai. Để biết rõ dạng tinh thể gì, bạn cho tôi biết cụ thể tên thương mại và ký hiệu sản phẩm bột titan dioxide mà bạn hỏi trên thị trường đi, tôi sẽ nói cũ thể hơn.

Thân,

Teppi

bột titan em mua tại viện nghiên cứu tàu thủy nha trang, em hỏi rồi người ta nói là bột titan dioxit, nhưng em hỏi thông số thì họ nói không có. em chẳng biết đó là loại nào cả? theo anh thì đó là loại gì vậy anh? anh có tài liệu tiếng việt chuyên nói về bột này không cho em với?

Em dùng vào mục đích gì? Khi mua, nếu không có thông số thì cũng có tên nhãn hiệu, nhà sản xuất, mã sản xuất trên bao bì chứ? Khi có nhãn hiệu, tên nhà sản xuất trên bao bì, tra tiếp trên Google về thông tin đó thì sẽ ra nhanh thôi.

Chào anh Teppi Theo như các chuyên gia vật liệu composite thì khi pha thành phần gia cường (bột titan đioxit) vào nền polyme (epoxy, polyester không no) dưới 20% là đảm bảo cơ tính? anh có tài liệu hay bài báo nghiên cứu nào nói về tỷ lệ pha trộn này không vậy? cho em xin với. Cảm ơn anh!

chào hotm ! Bác muốn pha bột nhằm tăng độ cứng hay muốn tăng thể tích? cái nào là mục đích chủ yếu? Hiện tại powder trên thị trường có rất nhiều loại bạn ak! Tỉ lệ trộn tối đa cho phép còn phụ thuộc vào tính chất và chất lượng của powder.

Mr Tín 0933418723 /chanhtinbk0501@gmail.com composite - niềm đam mê!