Tìm hiểu về nhựa tái chế

Chào cả nhà, mình là thành viên mới, hiện công ty đang giao cho mình nghiên cứu về nhựa tái chế (PP,PE,HDPE,LDPE màu đen) mua tại các xưởng sản xuất nhỏ lẻ của các hộ gia đình. Mà thú thực mình ko có 1 chút kiến thức gì về nhựa cả,đặc biệt là nhựa tái chế, mong các bạn có thể giúp mình làm thế nào để phân biệt được chất lượng nhựa. Nhựa như thế nào là tốt, và ko tốt. và các thông số lý hóa của nhựa tái chế, mình hỏi bên sản xuất nhưng họ chỉ làm thôi chứ cũng ko nắm dc. Mình hiện tại rất lúng tung, mong sớm nhận dc tư vấn của các bạn. Mình xin cảm ơn trước

Chàp bạn ppthao,

Tôi nghĩ là bạn thuộc phòng thu mua của công ty?

Trước tiên bạn cần phải nắm được rõ mục đích sử dụng nhựa tái chế của cty: Dùng vào sản phẩm gì? Đòi hỏi chất lượng của sản phẩm đó như thế nào ? Có như vậy, bạn mới có hướng định ra chất lượng sản phẩm nhựa tái chế mua về.

Việc bạn cần làm là thực hiện việc gom mẫu nhựa tái chế ( thực chất hỏi xin hay mua lẻ) của tất cả các nơi mà cty bạn định / đã giao dịch.

Đồng thời khi thu gom qua các giao dịch, phải ghi chép rõ ràng chủng loại nhựa theo thông tin cung cấp từ cơ sở.

Sau đó gửi đi kiểm nghiệm nhiệt độ chảy mềm ( hay điểm chảy mềm).

Có kết quả rồi , thực hiện việc so sánh các nhựa tái chế cùng chủng loại ( ví dụ HDPE với HDPE). Mẫu nhựa tái sinh nào cho nhiệt độ chảy mềm gần nhất với nhiệt độ chảy mềm của nhựa nguyên sinh thì loại đó tốt nhất.

Thân,

Teppi

pp va pe la hai loai nhua nhiet deo nen có the tái che duọc sản pham của no chu yếu la mang tam do dung sinh hoạt khi tái che có cong nghe phuc tap nen khong ro la ban muon tim hieu gi trong phan tai che nay la ve tinh chat nhua hay la quy trinh tai che

Mod: Đề nghị đánh chữ tiếng Việt có dấu khi trả lời

có cách nào phân biệt loại nhựa tái chế 1 lần hay nhiều lần hok các bác?