Thắc mắc về hoá hữu cơ

Em là lính mới mong các bác chỉ giáo dùm!:quatang( Các bác cho em hỏi :tên gọi của OH-CH2-CHO là gì vậy? Ai biết trả lời luôn nha!

hydroxy acetaldehyde ; 2-hydroxy ethanal

Chất hữu cơ ete petrol là chất gì? Ai có thể cho em CTPT,CTCT và khối lượng riêng cũng như 1 số tính chất của nó?. Chất này được dùng trong tách chiết sắc tố của lá. Thanks nhiều:24h_004::24h_004::24h_004::24h_004:

Hi, cái đó chính là ete dầu hoả đó bạn. Nó gồm một số hidrocacbon lỏng, nhẹ (chủ yếu C5-C6) được lấy từ khí dầu mở hoặc dầu mỏ (ở phân đoạn thấp). Nó được làm dung môi để chiết tách một số hoá chất, ví dụ tinh dầu… Chúc bạn học tốt!

C2H3COONH3CH3 đọc là gì? các bạn giúp tôi với/:24h_066:

các bạn có biết C2H3COONH3CH3 đọc là gì không?

:danhnguoi công thức gì lạ thế mới thấy lần đầu lun , hihi

đó là muối mà acrylat đó, nhưng không biết cái sau đọc là amin hay amino?

Cái này là muối tạo thành giữ axit acrylic và metyl amin –> Đọc là Metylamoni acrylat.

tôi cũng nghĩ như naturo

Cho em hỏi Cl2 ko tác dụng với muối va bazo nào?

Xin bà con giải thích giùm nha, khó hiểu quả :

• Tia tử ngoại biến O2 thành O3.
  • Cộng HCl vào etylen. Cái nào là phân cắt đồng li, cái nào là dị li dzậy???
  1. Dưới tác dụng của tia UV, các phân tử O2 bị phân cắt thành các tiểu phân mang electron độc thân, hay còn gọi là gốc tự do. Sự phân cắt như thế gọi là phân cắt đồng li, nghĩa là đôi e dùng chung được chia đều cho 2 nguyên tử liên kết.

2. Khi tham gia phản ứng cộng, HCl sẽ phân cắt dị li. Nguyên tử có độ âm điện lớn hơn là Cl chiếm cả cặp e dùng chung trở thành anion, còn H trở thành cation.