Lý thuyết hóa học phổ thông

còn cả câu Mg(OH)2 tan trong chất nào tốt hơn: HCl hay NH4Cl? nữa, ai biết thì giúp mình với

Cho 10 ml dung dịch HA tác dụng với các thể tích khác nhau của dung dịch NaOH có nồng độ aM . Nhận thấy

• Phản ứng xãy ra vừa đủ khi thêm 10 ml NaOH
  • Còn khi thêm 5ml NaOH thu được dung dịch có pH = 4,76 Khi thêm 15 ml dung dịch NaOH 0,1 M vào thì thu được dung dịch có pH = 12 . Tính giá trị của a

Mình nghĩ bạn cậu đã sai, bạn nên có lập trường:ungho (

Giúp em với các bác ơi

Các bác ơi giúp e bài này vs

Chất hữu cơ (X) là 1 rượu no, nhị chức, mạch hở. Dung dịch X 62% trong nước có nhiệt độ đông đặc là (-930/19)độ C Xác định CTCT của (X). Biết hằng số nghiệm lạnh của nước là 1,86

Ai kiếm lại giúp mình cái topic nói về kem đành răng được không ? Thanks

có lẽ vào RECYCLE BIN rùj !!!

Em đang học pin điện hóa mà vất vả quá các anh ơi , phiền các anh chị giúp em bài này với Bài 1: Sức điện động của pin Ag/dd bão hòa Ag2SO4//AgNO3 2M/Ag ở 25 độ C là 0,11V. Biết E0 Ag+/Ag = 0,78V Hãy tính độ tan của Ag2SO4 trong nước nguyên chất ở nhiệt độ này Bài 2: Vẽ hình dạng hình học của PO4- Cho em hỏi dạng hình học của PO4- là tứ diện hay tứ diện đều , hai hình vẽ sau hình vẽ nào vẽ đúng dạng hình học ạ ( hình a hay b ) http://cB1.upanh.com/19.0.25094160.e990/po4.jpg [b]Em còn có vài thắc mắc sau

• Nếu ở một đề bài bắt xác định dạng hình học mà đáp án là dạng tứ diện đều mà ta chỉ nói là tứ diện thì có bị trừ điểm không
  • Nếu đề bắt xác định dạng hình học hoặc nêu dạng hình học , dự đoán dạng hình học mà không nói gì thêm thì ta có bắt buộc phải vẽ hình không[/b]

PO4 3- là tứ diện đều Cả 2 hình bạn vẽ ở trên đều đúng miễn là phải nói được nó là tứ diện đều, nối đôi trong CTCT không định chỗ ở 1 nguyên tử O nào mà dịch chuyển trên cả 4 O, bạn vẽ cái nào cũng được Khi xác định dạng hình học thì hiển nhiên bạn phải vẽ ra như thế mới trực quan thuyết phục, chỉ khi nào đề bảo không cần vẽ lúc đó mới không

Về phần pin điện hóa, cái quan trọng nhất là bạn phải nắm được những phần cơ bản của nó: 1/ “Sức” điện động là gì 2/ Thế điện cực là gì 3/ Electron di chuyển từ nơi có thế thấp đến nơi có thế cao, vậy bản chất thế ở đây là gì 4/ Quan hệ giữa sự biến đổi năng lượng đến công của điện trường làm điện tích di chuyển.

Về phần cấu tạo chất thì với PO43- bạn nên viết đầy đủ cả 4 công thức cộng hưởng để thấy rõ rằng điện tử pi ở đây không định chỗ dẫn đến cả 4 liên kết đều tương đương nhau.

Cảm ơn các anh nhiều ạ , phiền các anh giúp em luôn bài này với ạ , em xin cảm ơn ạ Bài 1: Sức điện động của pin Ag/dd bão hòa Ag2SO4//AgNO3 2M/Ag ở 25 độ C là 0,11V. Biết E0 Ag+/Ag = 0,78V Hãy tính độ tan của Ag2SO4 trong nước nguyên chất ở nhiệt độ này

Ag2SO4 ----> 2Ag+ + SO42- deltaG1

Ag+ + e ----> Ag deltaG2

Ag2SO4 + 2e ----> 2Ag + SO42- deltaG3

Nhận thấy deltaG3 = deltaG1 + 2*deltaG2

----> -2FEo3 = -RTlnK1 - 2FEo2

----> Eo3 = Eo2 + ( 0.0592/2 )*lgT

----> E3 = Eo3 + ( 0.0592/2 )lg( 1/[SO42-] ) = Eo2 + 0.0592lg[Ag+]

E1 = Eo1 + 0.0592*lg[Ag+] với [Ag+] = 2M ----> E1

Có suất điện động của pin là 0.11V ----> E3= E1 - 0.11

----> [Ag+] ở nửa trái của pin

Do dd Ag2SO4 bão hòa ----> [Ag+] = 2S với S là độ tan

mọi người ơi cho em hỏi tí:

• ion HCO3- có làm đổi màu quỳ tím ko ạ? và NaOH + HClO thì cho ra sp j?
  1. HCO3- làm quỳ tím hóa xanh
  2. NaOH+ HClO= NaClO+ H2O

I2 có tính chất hóa học là tác dụng vs KL và H2. Vậy cho em hỏi còn gì nữa hok ạ. Trong SGK lớp 10 có ghi nhưng mà hok rõ lém. anh chị bik chỉ cho em ná. em cảm ơn nhìu ạ

Ngoài ra I2 còn có thể tác dụng với HNO3đặc và dd nước clo ( dùng để điều chế axit iotic) P.t I2 + HNO3đặc---->HIO3 + NO + H2O I2 + Cl2 + H2O = HIO3 + HCl (p,t thuận nghịch)

Iod có rất nhiều tính chất hóa học khác nữa, muốn tìm hiểu sâu bạn nên đọc sách hóa vô cơ của Hoàng Nhâm tập 2, chương halogen, hoặc google để tìm thêm về tài liệu… nhanh nhất là bạn vào wiki, cũng khá nhiều thông tin đấy

Nếu không có Hoàng Nhâm tặng bạn file halogen bên dưới :). mình trích từ Hoàng Nhâm

HCO3- làm quỳ tím hóa xanh Tiền bối kuteboy ơi cái này em nghĩ chưa thể khẳng định như vậy được Chẳng hạn như muối NH4HCO3 ta đâu có thể nói ngay được muối này làm đổi màu quỳ tim ntn

Người ta hỏi ion chứ có hỏi muối đâu :)) Khi nào có thêm Cation thì ta sẽ xét sau, còn NH4HCO3 không làm đổi màu quỳ đâu.