kim loai + HNO3 (bài khó)

Tớ nghĩ nếu bài cho V thì chắc là tính được :ungho (:nhau (

Đồng ý, vì nếu không sẽ không giải ra, khôg thể nào xác định được hàm lượng Fe và Fe2O3 chỉ với những điều kiện như trên.

Còn theo t thì nếu ko có chữ tối thiểu thì hoàn toàn làm đc. Vì thứ tự phản ứng là Fe2O3 + HNO3 ->Fe3+ Fe+ Fe3+ ->Fe2+ Fe+HNO3 ->…+NO ở đây nếu HNO3 ko tối thiểu thì mới sinh ra Fe3+ còn nếu ko thì trong dd ko hề có Fe3+ :021::021::021: Đúng ko nhỉ?

Cậu thử giải xem khi ko có chửa tối thiểu ấy, cảm ơn cậu trước :dongtopic:012:

Đúng là chữ tối thiểu bị dư, nhưng không có chữ tối thiểu cũng đi vào bế tắc thôi :24h_051:

ah giải đc mà đặt nFe3+=xmol; nFe2+=4,2xmol Fe2O3+ H+ ->2Fe3+… 1.4x<---------2.8x Fe + 2Fe3±>3Fe2+ 1.4x<-2.8x<-4.2x Fe+ h+ ->Fe3+… x<-------x mol Như vậy mhh= 2.4x56+1.4160x=35.84 Giải ra x=0.1 mol Từ đó tính đc nHNO3

cậu viết nhầm đấy, cách làm thì mình thấy cũng đúng nhưng nếu làm như vậy thì dữ kiên NO chẳng có y nghĩ gì:4::022::021:

Có chứ. có NO tức là có phản ứng thứ 3 vì quá trình phản ứng có thể dưng lại ở ngay phản ứng thứ 2 nếu Fe or Fe3+ hết cũng ra đc lượng Fe2+ và Fe3+ thỏa mãn đề bài.:24h_001:

Bạn chimcanhcut nhầm lẫn rồi, nếu làm theo cách này coi như bạn đã giả thuyết nFe2O3= 1.4x mol mà thực tế có thể là giá trị khác, ví dụ nhé, nếu bạn cho nFe2O3= x mol đi, thì phần Fe dư sau phản ứng hai của bạn có thể bị khử 1 phần thành Fe2+, 1 phần thành Fe3+ để có thể phù hợp đề bài (nFe2+=4,2nFe3+ ) cụ thể là khử thành 1,2 mol Fe2+ và 1 mol Fe3+, nói chung bài này cho không đủ dữ kiện để giải :24h_027:

Thanh Đức ah cậu ở huyện nào ở Quảng Bình thế Tớ cũng quê ở Quảng Bình [MARQUEE]LÀM QUEN NHÉ[/MARQUEE]:24h_057:

máy thằng ngu lại hay nói lắm:ngungay (

Bạn nên trao đổi lịch sự nhé!

ủa, kuteboy109 ơi, sao mình không thấy đề đâu, còn thằng kia thì kệ nó đi

ngôn ngữ việt nam phong phú và đa dạng tớ cũng chịu thật,nhưng đây là một cách hiểu của tớ tớ học hoá cũng kém lắm nên sai gỉ thì bảo thôi nha cái từ tối thiểu ấy là lượng ít nhất có thể thôi cậu bao giờ gặp loại bài thế này chưa cho hoà tan hoàn toàn 5,6g Fe bằng HNO3 sau phản ứng thu dc V l khí,tính lượng HNO3 tối thiểu cần dùng cũng hay nhỉ,bài này chỉ mang tính bài tâp thôi,k mang tính thực tế,nhưng đòi hỏi phải suy luận toán học chút thôi,cậu thấy đó lượng e là cố định rồi,số mol NO3- cũng cố định theo số mol e trao đổi,muốn là tối thiểu thì sắt phải lên sắt 2 vì khí số ôxi hoá của sắt càng nhỏ thì số e càng nhỏ,là sắt 2,số e thì luôn bằng số mol NO3- trong muối,mà nHNO3 thì phụ thuộc vào 2 yếu tố sản phẩm khử và ion NO3-,sản phẩm khử nào mà cần nhiều số e nhất tức là sản phẩm tạo ra với cùng một lượng e là ít nhất so sánh nhé giả sử ta có a mol e của kim loại nhường với sp là NO thì HNO3=a/3+a -------- N2O---------a/4+a ---------NH4NO3-----a/4+a ---------NO2---------a+a ---------N2-----------a+a/5 kết luận lượng ít nhất khi sản phẩm khử là N2,tính ra dc số mol HNO3 tối thiểu đề bài cho quay về bài toán có thể nhận thấy lượng HNO3 tối thiểu là khi,lượng HNO3 dùng vào làm 2 việc đưa tất cả Fe lên Fe2+ hoà tan Fe2O3 bấm hệ bằng việc bảo toàn nguyên tố các chất tính ra V thanK!