Cân bằng phương trình hóa học

muối sun fát ko bị nhiệt phân nên ko tạo ra oxit kim loại và khí như bạn vừa bảo các muối của acid trung bình và yếu bị nhiệt phân hoặc đốt cháy tạo ra oxit kim loại và oxit acid tương úng vd FeCO3 —> FeO + CO2 2FeS2 + 11/2 O2 —> Fe2O3 + 4SO2

Thực tế thì muối sunfat cũng bị nhiệt phân ở nhiệt độ cao -Muối sunfat của kim loại trước Mg thì không bị nhiệt phân. -Từ Mg-Cu thì bị nhiệt phân tạo thành Oxit + SO2 + O2. -Muối sunfat của kim loại sau Cu bị nhiệt phân tạo thành Kim loại + SO2 + O2

Ở trên FeSO4 bị nhiệt phân tạo thành Fe2O3 + SO2 làm gì có H mà có nước ban.?

Muối sunfat của kim loại trước Mg thực tế cũng bị nhiệt phân, nhưng ở điều kiện khắc nghiệt hơn nữa!

bác nào cho mình biết cái này với Phương trình in thu gọn của phản ứng: 1/ NaOH + HF -> NaHF2 co ai không? trả lời giúp mình với!! Huhu mai kiểm tra mà cái này bí lù.Hix:notagree

con phương trình thu gọn của phương trình này nữa: 3Si + 4HNO3 + 18HF -> 3H2[SiF6] + 4NO + 8H2O

bạn phải tự làm những cái này chứ. Viết pt thu gọn rất dễ mà, chỉ cần đưa ra các pt phân ly, rồi loại bỏ các ion giống nhau của bên chất tham gia và chất tạo thành là OK

a chị có cách nào dự đoán dc sp of hầu hết pứ ko? chỉ e vs. Tks trước ạ

Muốn đoán được sản phẩm thì trước tiên phải nắm chắc lại các kiến thức cơ bản về tính chất vật lý cũng như hóa học của các chất. Sau đó tùy vào phản ứng mà mình sẽ tìm sp phù hợp. Lấy ví dụ ở đầu bài, có thể hiểu đơn giản như sau:

1. Cl2 oxi hóa Fe2+ thành Fe3+
  2. Fe3O4 + axit–> Fe2+, Fe3+ —bị Cl2 oxi hóa –> Sản phẩm cuối cùng là Fe3+.

mình cũng gần như đồng ý với bạn, quan trọng là phải xét xem nó có là phản ứng oxi hóa khử hay không? Nếu không thì bạn cứ làm theo 1 phản ứng trao đổi bình thường, nếu có thì bạn phải nhận xét xem trong các chất tham gia phản ứng chất nào sẽ là chất khử, chất nào là chất oxi hóa để viết sản phẩm ( sản phẩm còn phải phụ thuộc vào đó là chất oxi hóa mạnh hay yếu, có xúc tác hay điều kiện phản ứng nữa để đưa lên số oxi hóa phù hợp.). Theo mình thì cần như thế!

Em không biết khi cho nahco3 tác dụng với dd babr2 thì có phản ứng này không: NaHCO3+BaBr2–>BaCO3+NaBr+H2O Mọi người khẳng định lại hộ em với…

Không thể xảy ra được bạn ơi…

Đun nóng thì phản ứng xảy ra được: 2NaHCO3= Na2CO3+ CO2+ H2O Na2CO3+ BaBr2= BaCO3+ 2NaBr

Phản ứng đó chắc chắn không xảy ra đâu vì nếu đun nóng thì phản ứng đã là: NaHCO3 + BaBr2 –> NaBr + BaCO3 + CO2 + H2O Mà thường thì các dung dịch muối hydrocacbonat của kim loại kiềm thổ mới dễ bị nhiệt phân như thế, còn muối của kim loại kiềm vẫn tách được dưới dạng tinh thể.

Phản ứng đó chắc chắn không xảy ra đâu vì nếu đun nóng thì phản ứng đã là: NaHCO3 + BaBr2 –> NaBr + BaCO3 + CO2 + H2O Mà thường thì các dung dịch muối hydrocacbonat của kim loại kiềm thổ mới dễ bị nhiệt phân như thế, còn muối của kim loại kiềm vẫn tách được dưới dạng tinh thể.

NaHCO3 dễ bị nhiệt phân , đến nhiệt độ 270 oC thỳ phân hủy hoàn toàn.

Đây là 2 dung dịch mà, nó chỉ sôi ở 100 độ thôi chứ làm j đun để cho NaHCO3 phân huỷ đc hả mọi người…

ai cho e hỏi Fe(NO3)2 + HCl ----> ? + ? cái này trên yahoo nó trả lời là FeCl2 + 2 HNO3 theo SGK thì phải tạo ra Fe(NO3)3 + NO + H2O vậy nó tạo ra cái j ai giúp e với

Theo mình nó sẽ tạo ra: Fe(NO3)3 + FeCl3 + NxOy + H20

Bản chất phản ứng là: 3Fe2+ +4H+ + NO3- = 3Fe3+ +NO+ 2H2O

theo SGK thì phải tạo ra Fe(NO3)3 + NO + H2O

ban giải thế đúng rồi